Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Theo một báo cáo của World Bank, tại Việt Nam mỗi năm có khoảng 3,1 triệu tấn rác thải nhựa đổ ra đất liền và ít nhất 10% trong số đó đổ ra đại dương. Việt Nam đứng thứ 15 thế giới về quy mô dân số nhưng đứng thứ tư thế giới về số lượng rác thải nhựa ra đại dương. World Bank đánh giá phần lớn nhựa gây ô nhiễm nguồn nước ở Việt Nam là những loại nhựa sử dụng một lần, có giá trị thấp như túi nhựa, hộp đựng thức ăn và ống hút.
Trước thực trạng đó, Thiên Long tin rằng thế hệ hôm nay có trách nhiệm bàn giao di sản cho thế hệ tương lai bằng cách lựa chọn con đường phát triển bền vững, giảm thiểu tác động tiêu cực đến môi trường, bảo vệ hệ sinh thái và sức khỏe cộng đồng.
Năm 2019, Thiên Long ấp ủ thực hiện một chương trình xã hội về thu gom bút và đồ dùng học tập đã qua sử dụng để tạo thành những mô hình có ý nghĩa và gây quỹ học bổng. Và sang đến năm nay 2023, để nâng tầm quy mô và chất lượng chương trình, Thiên Long đi cùng Hội đồng Đội Trung ương để tiếp tục khởi chạy chương trình “Vì mái trường xanh”. Bằng những hành động thực tế, Thiên Long mong muốn tác động tích cực đến nhận thức của thế hệ trẻ trong hiện tại và tương lai về vấn đề bảo vệ môi trường.