Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Ngành công nghiệp thời trang hiện đang chịu trách nhiệm cho 10% lượng khí thải carbon và sẽ lên đến 26% năm 2050 nếu không có gì để cải thiện tình hình sản lượng sản xuất và cách tiêu thụ hàng năm. Đối diện với bối cảnh này, việc chuyển đổi từ kinh tế tuyến tính sang kinh tế tuần hoàn là thiết yếu đối với tất cả các quốc gia trên thế giới, không ngoại trừ Việt Nam.
Nhiều thương hiệu thời trang bền vững tại Việt Nam đã tiếp lửa cho thị trường local brand trên hành trình chuyển đổi sang xu hướng tất yếu này. Không dừng lại ở việc sử dụng những chất liệu thân thiện với môi trường như sợi lanh, cotton hữu cơ, bã cà phê, bã mía... những thương hiệu này còn tạo nên một hệ sinh thái bền chặt với lối sống, môi trường và con người địa phương.
Ngoài ra, còn có rất nhiều bạn trẻ khởi nghiệp từ các cửa hàng đồ si trên khắp cả nước, hình thành những cộng đồng người yêu thời trang bền vững, sáng tạo. Tuy nhiên, hoạt động này vẫn còn ở quy mô nhỏ, mang lại những tác động chưa đáng kể đối với môi trường và xã hội.
Trăn trở với những thực trạng của ngành thời trang, nhưng cũng nhận ra tiềm năng to lớn của việc ứng dụng công nghệ để khai phá tủ đồ thời trang cá nhân của người tiêu dùng ở một quy mô và sức ảnh hưởng lớn, hai nhà sáng lập Nguyễn Hoàng Phương (Nhà sáng lập và CEO của Piktina, đồng thời, cựu Đồng sáng lập và CEO của CTCP Be Group) và Trịnh Thanh Huyền (Giám đốc Tăng trưởng kinh nghiệm dày dạn trong các tập đoàn đa quốc gia tại thị trường Đông Nam Á) đã tập hợp một đội ngũ sáng lập và vận hành giàu nhiệt huyết, yêu môi trường và luôn thôi thúc làm ra những sản phẩm có giá trị tích cực cho xã hội.