Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Ban đầu, nhóm Thiện Từ Tâm chỉ là một tập hợp nhỏ gồm vài thành viên, cùng nhau cuộn kimbap để phát cho người vô gia cư tại Sài Gòn và thi thoảng thực hiện các hoạt động hỗ trợ cho những mảnh đời khó khăn ở các tỉnh khác. Tuy nhiên, sau hai năm hoạt động không ngừng nghỉ và với tinh thần “lá lành đùm lá rách”, nhóm đã thu hút được sự tham gia của rất nhiều bạn trẻ. Nhờ có sự góp sức của cộng đồng, nhóm đã có thể thực hiện những dự án lớn hơn, mang lại ý nghĩa sâu sắc hơn cho xã hội.
Với đa số thành viên đến từ TP. Hồ Chí Minh, nhóm đang lên kế hoạch mở rộng hoạt động xã hội, bao gồm việc hỗ trợ giáo dục tại các phường cần sự giúp đỡ của tình nguyện viên.
Đặc biệt, nhóm còn tập trung vào việc hỗ trợ tinh thần cho các bệnh nhân HIV, đặc biệt là những bạn trẻ ở giai đoạn đầu phát hiện bệnh. Nhóm cung cấp thông tin, địa điểm hỗ trợ, và sản xuất các clip, hình ảnh tuyên truyền, hướng dẫn phòng tránh HIV, nhằm nâng cao nhận thức và hỗ trợ tốt nhất cho cộng đồng người trẻ. Những nỗ lực này không chỉ giúp đỡ trực tiếp những người trong cộng đồng mà còn góp phần xây dựng một xã hội thông cảm và hỗ trợ lẫn nhau.