Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
STORII được ra đời vào năm 2020, trong thời kỳ mà các nền tảng nội dung ngắn đang được ưa chuộng hơn cả. Với mong muốn lưu trữ cũng như chia sẻ những góc nhìn mới tới cộng đồng yêu sáng tạo, STORII chọn hướng khai thác các câu chuyện, nội dung có chiều sâu, mang tính chuyên môn, gợi nên nhiều suy tư về cuộc sống. Từ đó, STORII được triển khai với mục tiêu hướng khán giả đến những giá trị về con người, thiên nhiên đậm tính cộng đồng, xã hội.
Đặc biệt, đây cũng là thời điểm mà giới trẻ Việt Nam đang ở trên hành phát triển mạnh mẽ, với những tài năng sáng tạo vượt trội. Vì vậy, STORII mong muốn lưu trữ những giá trị nghệ thuật để thúc đẩy tiềm năng của lớp trẻ, tạo không gian sáng tạo chuyên nghiệp, đồng thời giúp họ có nhiều hơn những cơ hội phát triển trong lĩnh vực sáng tạo.
Với lợi thế kinh nghiệm nhiều năm trong ngành sáng tạo cũng như tổ chức biểu diễn, đội ngũ STORII không ngừng nỗ lực tạo nên những chương trình nghệ thuật giá trị. Trong đó, Series Storii-tellers và STORII Concert đã đánh dấu bước khởi đầu hành trình lan tỏa những câu chuyện ý nghĩa đến từ những "bậc thầy" trong lĩnh vực sáng tạo của STORII. Hành trình ấy vẫn đang được nối dài đến nay, thu hút sự quan tâm của giới chuyên môn và rất nhiều bạn trẻ yêu nghệ thuật.