Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Năm 2012, Việt Nam đã ban hành Chiến lược phát triển bền vững giai đoạn 2011 - 2020 nhằm mục tiêu tăng trưởng bền vững, có hiệu quả, đi đôi với tiến bộ, công bằng xã hội, bảo vệ tài nguyên và môi trường, giữ vững ổn định chính trị - xã hội, bảo vệ vững chắc độc lập, chủ quyền, thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ quốc gia.
Theo đó, Six Senses Ninh Van Bay đã xác định được tính cốt lõi trong phát triển bền vững tại tỉnh Khánh Hòa là chú trọng vào biển đảo. Trong đó, điểm đến bán đảo Hòn Hèo sở hữu thiên nhiên hoang sơ, với cảnh quan tự nhiên đẹp mắt, có bãi biển dài thơ mộng bậc nhất nước ta và hệ sinh thái động - thực vật phong phú, đặc biệt là nhà của loài động vật quý hiếm thuộc Sách Đỏ Việt Nam và IUCN - Vooc Chà Vá Chân Đen, Rùa Biển Xanh Vích, và Cheo Cheo Lưng Bạc. Với những tiềm năng đặc trưng vốn có, bán đảo Hòn Hèo đầy đủ các yếu tố trở thành địa điểm du lịch sinh thái hấp dẫn.
Như vậy, khu nghỉ dưỡng Six Senses Ninh Van Bay ra đời với định hướng đem đến một sản phẩm du lịch đặc trưng gắn kết con người với thiên nhiên, khuyến khích các dự án phát triển cộng đồng, bảo tồn hệ sinh thái và bảo vệ môi trường biển. Từ khi đi vào hoạt động năm 2004, khu nghỉ dưỡng đã thường xuyên tổ chức những chương trình thiện nguyện hàng năm cho cộng đồng địa phương bao gồm giáo dục cộng đồng, dọn dẹp bãi biển, hỗ trợ các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn và nhận được sự phản ứng tích cực của cộng đồng.