Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Việt Nam phải đối mặt với hàng triệu tấn rác nhựa phế liệu được đào thải bừa bãi ra môi trường, bao gồm cả nhựa PET (Polyethylene terephthalate) từ chai lọ đựng nước uống và các loại nhựa phổ biến như HDPE, LLDPE, và PP, thường được sử dụng để sản xuất túi ni lông sử dụng một lần hoặc các sản phẩm nhựa dùng một lần khác hàng năm. Điều này dẫn đến những hệ quả nghiêm trọng về sức khỏe môi trường Việt Nam cũng như thế giới.
Anh Nguyễn Tiến Ước nhận thấy vấn đề không nằm ở khả năng tái chế, mà chủ yếu là ở quá trình thu gom và xử lý nhựa phế liệu.
Các video về cắt dây từ chai nhựa PET để làm đây buộc cho thấy máy móc chỉ cắt được dây với chai 1500ml, phẳng, ít gân. Trong khi thực tế, vỏ chai 500 ml thải ra môi trường cũng rất nhiều nhưng do loại chai này nhiều gân và rất nhiều điểm lỗi, lõm nên khi cắt sẽ bị đứt . Cũng tương tự vậy là với máy IN3D chế với bộ phận tự động cắt dây và dùn thành dây IN3D.
Bên cạnh đó, dù chỉ dùng chai 1500ml phẳng ít gân thì khớp nối giữa hai chai sẽ rất to, khó nối. Cấu tạo của máy cắt và đùn ra dây cũng phức tạp và tốn kém, đồng thời chỉ IN3D được nhựa PET. Nhựa PET tái chế sau khi qua thêm công đoạn gia nhiệt để đùn dây thì sẽ bị lão hoá hơn khi IN3D. Hiện nay, việc sử dụng gỗ tự nhiên vẫn nhiều do gỗ công nghiệp chưa tạo hình được những sản phẩm đẹp, tỉ mỉ, cầu kỳ. Đứng trước những thách thức trên, máy in nhựa tái chế 3D ra đời.