Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Văn hóa đọc gắn liền với giáo dục - là tiền đề cũng như điều kiện để trang bị và mở rộng tri thức cho học sinh nói riêng và người đọc nói chung. Tuy nhiên, hệ thống cơ sở vật chất thư viện tại cộng đồng và trong trường học ở Việt Nam chưa đáp ứng được nhu cầu đọc sách và tìm kiếm thông tin của người đọc. Hơn nữa, trong bối cảnh thời đại số và sự phát triển công nghệ thông tin, học sinh và cộng đồng gặp khó khăn trong việc phân loại và lựa chọn các nguồn thông tin thiết thực cho học tập và đời sống của mình. Quyền được tiếp cận thông tin của trẻ em và người dân trong cộng đồng còn chưa được đảm bảo.
Theo Khảo sát đã được GNI triển khai tại các địa bàn dự án, hệ thống thư viện chưa phát triển đồng đều, thiếu nhiều cơ sở về vật chất và nhân lực quản lý. Với điều kiện kinh tế hạn hẹp, nhiều trường và địa phương chưa có thư viện, hoặc thư viện chưa cung cấp được dịch vụ đáp ứng nhu cầu của học sinh và người dân. Số đầu sách trong thư viện tại các trường chủ yếu đáp ứng cho việc mượn sách giáo khoa hàng năm của trẻ, nguồn tài liệu thông tin, giải trí và bổ trợ kỹ năng còn rất nghèo nàn và ít được cập nhật.
Ngay từ khi bắt đầu hoạt động tại Việt Nam (2005), GNI đã hỗ trợ xây dựng và nâng cấp thư viện trường, tổ chức thi đọc sách, tổ chức ngày hội văn hóa - thể thao. Dựa trên kết quả và những phản hồi tích cực từ cộng đồng, GNI xác định Phát triển văn hóa đọc là hoạt động chiến lược và thiết kế một chương trình mang tính quy mô và toàn diện hơn.