Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Thấu hiểu sự khó khăn, vất vả trong đời sống và điều kiện sinh hoạt của đồng bào các dân tộc thiểu số tại các khu vực vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn của các tỉnh miền núi nước ta, năm 2013, BCH Công đoàn Công ty cổ phần Chứng khoán Bảo Việt đã phát động và cho ra đời dự án “Mang hơi ấm đến vùng cao” với nguồn tài trợ ít ỏi đến từ hoạt động kêu gọi quyên góp bao gồm cả tiền mặt và hiện vật (quần áo, sách vở, chăn màn, v.v...) từ các CBNV trong Công ty.
Trong giai đoạn 2012-2013, nền kinh tế Việt Nam nói chung và thị trường chứng khoán nói riêng có nhiều biến động đã ảnh hưởng trực tiếp đến kết quả hoạt động kinh doanh của Công ty và thu nhập của CBNV, người lao động. Nhưng với tinh thần “tương thân tương ái”, “lá lành đùm lá rách”, toàn thể CBNV và người lao động đều hưởng ứng rất nhiệt tình và tham gia đóng góp theo lời kêu gọi của BCH Công đoàn và BLĐ Công ty.
Với trách nhiệm và sự tin tưởng đó, Công ty đã tổ chức thành công chuyến đi đầu tiên đến xã Sủng Trái, huyện Đồng Văn, tỉnh Hà Giang và đánh dấu sự ra đời một dự án vì cộng đồng đã hoạt động bền bỉ trong suốt 10 năm qua. Trong đó, xã Sủng Trái, huyện Đồng Văn, tỉnh Hà Giang là địa phương đặc biệt khó khăn thuộc Chương trình 135 của Nhà nước.