Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Dự án Nuôi em - Thừa Thiên Huế ra đời trong bối cảnh nhận thức về tầm quan trọng của dinh dưỡng cho trẻ em và tầm nhìn xã hội về việc giúp đỡ những em học sinh bán trú có hoàn cảnh khó khăn, bao gồm:
1. Tình trạng dinh dưỡng kém: Dinh dưỡng là yếu tố quan trọng đối với sức khỏe và phát triển của trẻ em nhưng nhiều trẻ em chưa được đáp ứng dinh dưỡng đầy đủ.
2. Hoàn cảnh khó khăn của gia đình: Nhiều gia đình có trẻ em học sinh bán trú gặp khó khăn tài chính. Gánh nặng của việc cung cấp thực phẩm và bữa cơm cho con cái có thể quá nặng đối với gia đình họ.
3. Chính sách và chương trình chính phủ: Ở mỗi địa phương có thể có hoặc không các chính sách hoặc chương trình chính phủ hỗ trợ việc cung cấp bữa cơm trưa cho học sinh bán trú. Dự án này có thể hợp tác hoặc mở rộng các chương trình chính phủ đang tồn tại.
Từ thực tế trên và mong muốn cải thiện tình hình dinh dưỡng, giáo dục cho trẻ em học sinh bán trú, đảm bảo rằng họ có một môi trường học tập tốt hơn và cơ hội phát triển toàn diện, Dự án “Nuôi em – Thừa Thiên Huế” đã ra đời.
Dự án được triển khai chính thức vào tháng 9/2021, sẽ duy trì phát triển bền vững, và không có thời hạn kết thúc.