Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Trung tâm Công tác Xã hội Thanh thiếu niên luôn nỗ lực thực hiện tốt mục tiêu và sứ mệnh hành động nhằm giảm thiểu những rào cản trong xã hội, sự bất công và bất bình đẳng; Tôn vinh giá trị cao quý, ý nghĩa nhân văn của con người; Ghi nhận vai trò và đóng góp của người làm Công tác Xã hội trong việc tham gia giải quyết các vấn đề của cá nhân, gia đình, cộng đồng và xã hội, góp phần bảo đảm thực hiện quyền con người, công bằng, tiến bộ xã hội và hạnh phúc của nhân dân, thanh thiếu niên; Phát huy truyền thống “Lá lành đùm lá rách” và tinh thần thương yêu, tương trợ và giúp đỡ lẫn nhau của người Việt Nam; Thu hút sự quan tâm của các tầng lớp nhân dân tích cực tham gia trợ giúp các cá nhân, gia đình và cộng đồng gặp hoàn cảnh khó khăn và phát huy vai trò của người làm công tác xã hội.
Trong bối cảnh dịch Covid đang hết sức phức tạp khi hàng loạt tỉnh, thành phố phải thực hiện giãn cách theo chỉ thị 16, thậm chí cao hơn để phù hợp với tình hình dịch bệnh tại địa phương; dịch đang bào mòn sức sống của người dân, nhất là người lao động sống tự do, công nhân, nông dân, thanh thiếu nhi, nhiều giải pháp đột phá đã được triển khai nhằm tháo gỡ khó khăn, hỗ trợ người dân đối diện và vượt qua những thách thức khó khăn chưa từng có tiền lệ.
Cảm nhận, thấu hiểu và chia sẻ, Trung tâm Công tác Xã hội Thanh thiếu niên đã triển khai Dự án “Mô hình Chuyến xe yêu thương”, đó chính là những chuyến xe nghĩa tình mang “yêu thương” đến cộng đồng.