Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Người sáng lập dự án, chị Nguyễn Thị Song Trà vốn là một người yêu thích các hoạt động tình nguyện. Ý tưởng về dự án giáo dục giới tính S Project xuất hiện bắt đầu xuất hiện khi chị Song Trà đang còn là sinh viên của Học viện Báo chí và Tuyên truyền đã nhận được câu hỏi ngô nghê của một bạn nhỏ 8 tuổi: “Chị ơi, em được sinh ra từ đâu?”.
Khi tìm hiểu kỹ hơn về câu chuyện “Em được sinh ra từ đâu?”, chị Song Trà nhận thấy tình trạng đáng báo động về nạo phá thai ở trẻ vị thành niên tại Việt Nam. Việt Nam đang là nước có tỷ lệ nạo phá thai ở trẻ vị thành niên đứng thứ 2 trong khu vực châu Á, tỷ lệ trẻ hiểu biết về giới tính còn rất thấp, các em nhỏ vẫn còn tư tưởng bất bình đẳng giữa nam và nữ, và những vụ án xâm hại tình dục trẻ em có dấu hiệu tăng lên (theo các cơ quan quản lý vấn đề này cho biết đó mới chỉ là bề nổi của tảng băng chìm). Bên cạnh đó, trong giai đoạn trước năm 2015, các cơ quan, tổ chức chưa quan tâm nhiều đến vấn đề giáo dục giới tính và bảo vệ trẻ em trước nguy cơ xâm hại tình dục. Về phía cộng đồng, chưa có dự án tình nguyện/phi lợi nhuận/lợi nhuận nào trong lĩnh vực này đang hoạt động. Với hy vọng được đóng góp chút sức mình vào công tác bảo vệ trẻ em, mang đến cho các em, phụ huynh và cộng đồng những góc nhìn thẳng thắn trong vấn đề nhạy cảm này, dự án S Project đã được ra đời.