Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Khi dự án Nuôi Em tổ chức chuyến đi thăm cho các anh chị nuôi tham gia hỗ trợ học sinh về chi phí đồ ăn tại Mường Nhé, Điện Biên, một anh chị nuôi đã đề xuất hỗ trợ bếp gas công nghiệp cho các thầy cô giáo tại điểm trường mà anh chị đến thăm. Sau đó, anh chị nuôi cũng đề xuất với dự án là có thể thực hiện một chương trình hỗ trợ bếp giúp các thầy cô thuận tiện hơn trong công tác nấu ăn. Từ nền tảng đó, dự án BẾP GAS CÔNG NGHIỆP TẶNG BẢN XA đã được nhen nhóm và phát triển như ngày hôm nay.
Trước đây, mỗi bữa cơm trưa thầy cô mất từ 1 tiếng 30 phút đến 2 tiếng để nấu một bữa cơm cho các bé, ảnh hưởng lớn đến thời gian giảng dạy học sinh.
Bên cạnh đó, vào mùa mưa, thầy cô cũng rất khó khăn khi sử dụng củi ẩm ướt làm chất đốt và mất thêm nhiều thời gian. Điều này phần nào cũng dẫn đến công tác giảng dạy gặp khó khăn, đời sống của thầy cô thêm vất vả.
Hơn thế nữa, việc sử dụng bếp củi còn gây tác động rất xấu đến môi trường và rừng tự nhiên do việc đi chặt phá lấy củi sử dụng sinh hoạt hàng ngày tại các điểm trường.
Nhận thấy những khó khăn đó, dự án BẾP GAS CÔNG NGHIỆP TẶNG BẢN XA đã ra đời. Sau ba năm thực hiện, dự án được các thầy cô đón nhận và ủng hộ rất nhiệt tình, cũng như dành nhiều lời cảm ơn. Sau đó dự án đã tiếp tục phát triển, không chỉ duy trì việc hỗ trợ các thầy cô bếp gas mới mà còn hỗ trợ lát gạch bếp tại các điểm trường.