Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Bước sang đầu thế kỷ 21, các yếu tố khó lường về biến đổi khí hậu, sự suy giảm tài nguyên cho thấy dấu hiệu của sự khủng hoảng sinh thái và hệ lụy của nó là tác động trực tiếp đến nền kinh tế toàn cầu. Và phát triển theo hướng Kinh tế Xanh sẽ là lựa chọn thông minh để vượt qua khủng hoảng, yếu tố chủ chốt của cuộc cách mạng xanh của thế kỷ.
Theo UNEP (Chương trình môi trường Liên Hợp Quốc), Kinh tế Xanh là nền kinh tế vừa mang lại hạnh phúc cho con người và công bằng xã hội, vừa giảm thiểu đáng kể các rủi ro về môi trường và khủng hoảng sinh thái. Kinh tế Xanh, đó là sự kết hợp giữa 3 yếu tố: Kinh tế, Xã hội và Môi trường. Những hoạt động (trong nền kinh tế) tạo ra lợi nhuận hoặc giá trị có ích lợi, hướng đến phát triển cuộc sống của cộng đồng xã hội con người (đặc biệt là yếu tố văn hóa), đồng thời những hoạt động này thân thiện với môi trường. Ba yếu tố này đạt trạng thái cân bằng sẽ thỏa mãn tính bền vững của Kinh tế Xanh.
Nền Kinh tế Xanh được hiểu theo nghĩa thông thường với 4 nội dung về kinh tế bao gồm nông nghiệp, công nghiệp, dịch vụ và tri thức dựa trên các nền tảng về nguyên liệu xanh, công nghệ xanh, dịch vụ xanh và rất nhiều các yếu tố khác với đặc điểm có mức phát thải thấp, sử dụng hiệu quả tài nguyên và hướng tới công bằng xã hội.
Phát triển Kinh tế Xanh là một cách thức thực hiện phát triển bền vững. Dự án GreenPlan ra đời với mục tiêu trước hết “Phát triển bền vững nguồn dược liệu Traphaco” và để đảm bảo cho nền kinh tế phát triển.