Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Đồng bằng sông Cửu Long với diện tích canh tác trên 3,8 triệu ha, hàng năm cung ứng trên 50% sản lượng gạo cả nước và hơn 90% sản lượng lúa xuất khẩu. Tuy nhiên, theo Uỷ ban liên chính phủ về biến đổi khí hậu, ĐBSCL là 1 trong 3 vùng châu thổ được xếp trong nhóm cực kỳ nguy cấp do diễn biến khô hạn, xâm nhập mặn trong mùa khô và mưa bão đã gây thiệt hại hàng chục ngàn hecta. Đỉnh điểm vào mùa khô năm 2016 với gần 250.000 ha lúa bị thiệt hại (số liệu được công bố bởi Viện kinh tế nông nghiệp – Bộ kế hoạch và đầu tư).
Trước tình hình đó, Chính phủ và các cơ quan ban ngành từ trung ương đến địa phương đã thực hiện nhiều giải pháp: xây dựng công trình ngăn nước mặn, trữ nước ngọt để phục vụ sản xuất. Đồng thời thực hiện nhiều hội nghị, hội thảo, toạ đàm, tập huấn để cung cấp các giải pháp về kỹ thuật canh tác trong các điều kiện bất lợi.
Xuất phát từ mong muốn xây dựng và chuyển giao quy trình canh tác lúa phù hợp, hiệu quả và thích ứng với biến đổi khí hậu, công ty Cổ phần phân bón Bình Điền khởi xướng và tổ chức thực hiện chương trình Canh tác lúa thông minh thích ứng với biến đổi khí hậu từ vụ hè thu 2016. Chương trình nhận được sự phối hợp từ Trung tâm khuyến nông Quốc gia và trung tâm khuyến nông 13 tỉnh thành vùng ĐBSCL.
Với sự đồng hành của các nhà khoa học hàng đầu, cán bộ kỹ thuật của công ty và trung tâm khuyến nông các tỉnh, chương trình đã xây dựng quy trình và thực hiện các mô hình tại các vùng canh tác lúa trọng điểm, vùng canh tác lúa dễ bị tác động bởi xâm nhập mặn và nâng cao hơn ở từng vùng sinh thái ở 13 tỉnh thành.