Phần 1
Bối cảnh ra đời của dự án/
sáng kiến
Cả hai vợ chồng vẫn luôn muốn làm từ thiện và khi điều kiện đã cho phép, anh Mai Tú và chị Trương Thị Huyền đã quyết định mở ra một bếp ăn 0đ. Từ đó, anh chị đã tìm hiểu thật kỹ lưỡng để có thể chọn ra một địa điểm thực sự cần 1 Bếp ăn 0đ.
Cuối cùng, anh chị đã chọn khu vực gần Bệnh viện thành phố Vinh cơ sở 2, bởi hiện tại Bệnh viện này chưa có căng tin.
Do đó, mỗi lần cần mua đồ ăn, bệnh nhân phải di chuyển khoảng 1,5 - 2 km gây mệt mỏi và bất tiện. Bếp chủ yếu hỗ trợ các bệnh nhân chạy thận tại đây và gia đình họ. Các bệnh nhân chạy thận phải tuân theo lịch trình và thời gian điều trị cố định hàng ngày, và kéo dài suốt đời. Hầu hết bệnh nhân chạy thận ở đây là những người từ quê lên thành phố để điều trị, nhiều người đã "gắn bó" với bệnh viện suốt 6 - 7 năm. Bệnh viện đã trở thành một “ngôi nhà thứ 2” của họ.
Họ phải xa gia đình, con cháu, sống tại các khu trọ để điều trị bệnh. Cuộc sống của họ xoay quanh việc ở trong xóm trọ với những người chung hoàn cảnh, giúp đỡ lẫn nhau. Có những cụ già không thể tự đi lại nhưng con cháu lại đang phải đi làm xa để kiếm tiền trang trải viện phí, không thể ở bên chăm sóc chu đáo mỗi ngày được. Nhiều người phải ở đây điều trị suốt một năm mà không thể trở về nhà. Đó là những hoàn cảnh rất đáng thương và cần nhận được sự hỗ trợ từ xã hội để cải thiện cuộc sống.
Đó là lý do dự án Bếp ăn 0đ được ra đời. Dự án không chỉ giúp đỡ những bệnh nhân, người có hoàn cảnh khó khăn mà còn hướng tới việc lan tỏa những hành động tốt, mang giá trị nhân văn tới tất cả mọi người, để cùng chung tay giúp đỡ được nhiều hoàn cảnh khó khăn hơn.